Menu Đóng

Giải đáp vấn đề xác định thu nhập chịu thuế TNDN

Giải đáp vấn đề xác định thu nhập chịu thuế TNDN

1. Xin hỏi các khoản chi phí điện, nước Công ty chi trả nhưng hóa đơn lại mang tên cá nhân đó thì có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không?

Tại điểm 15, khoản 2, Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính có quy định khoản chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước. Nếu Công ty có chứng từ thanh toán cho cá nhân phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê thì được chấp nhận vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

2. Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không?

Căn cứ điểm 9, khoản 2, Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính thì các khoản chi phụ cấp cho người lao động đi công tác, chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Hoặc nếu Công ty chi khoán các khoản chi này theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của Công ty thì được tính vào chi phí được trừ. Trường hợp phát sinh chi phí từ 20 triệu đồng trở lên, muốn được tính vào chi phí được trừ phải đáp ứng đủ điều kiện: Có hóa đơn, chứng từ phù hợp do người cung cấp hàng hóa, dịch vụ giao; thanh toán không dùng tiền mặt; Công ty có quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác.

3. Khi ra nước ngoài định cư, vợ chồng anh trai tôi có để lại cho tôi căn nhà của anh chị, sổ đỏ đứng tên hai vợ chồng anh tôi.Và khi làm thủ tục sang tên, tôi được yêu cầu phải nộp thuế thu nhập cá nhân mà không được miễn theo quy định thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa anh chị em ruột với nhau. Tôi muốn hỏi như vậy có đúng không?

Tại điểm d, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111 của Bộ Tài chính có quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế gồm thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu, cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

Như vậy, nếu vợ chồng anh trai bạn là đồng sở hữu quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất khi tặng cho bạn là em ruột, thì chỉ được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với phần sở hữu của anh trai bạn tặng cho bạn. Phần sở hữu của vợ anh trai bạn cho bạn thì không được miễn thuế thu nhập cá nhân.

[Xem thêm]:Các trường hợp cụ thể khi quyết toán thuế TNCN

4. Tháng10 năm 2015 Công ty tôi mua hàng đã có hóa đơn và giá trị ghi trên hóa đơn là 50 triệu đồng nhưng chưa thanh toán do chưa đến thời hạn. Công ty đã tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế năm 2015. Đến tháng 1 năm 2016 Công ty đã thanh toán số tiền của hóa đơn trên bằng tiền mặt. Xin hỏi Công ty tôi có phải kê khai điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hoá này không vì khoản này đã được tính vào chi phí năm 2015 rồi?

Chúng tôi xin trả lời bạn như sau, căn cứ khoản 1, Điều 4, Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính thì trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt.

Như vậy trường hợp của Công ty bạn phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa vào kỳ tính thuế năm 2016.

5. Các khoản chi thường xuyên như chi phí thuê văn phòng, chi phí điện, nước, nhân công…có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế không?

Công ty tôi mới thành lập từ đầu năm 2016, chưa phát sinh doanh thu nhưng có phát sinh các khoản chi thường xuyên như chi phí thuê văn phòng, chi phí điện, nước, nhân công…để tổ chức hoạt động kinh doanh của Công ty. Xin hỏi các khoản chi này có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế không?

Căn cứ điểm 31, khoản 2, Điều 4, Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính có quy định, khi bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh, doanh nghiệp chưa phát sinh doanh thu nhưng có phát sinh các khoản chi thường xuyên để duy trì hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế nếu các khoản chi này đáp ứng các điều kiện theo quy định.

6. Khoản tiền do chủ đầu tư bồi thường cho gia đình tôi thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Gia đình tôi có mảnh đất tại huyện Thanh Trì và khi có quyết định thu hồi đất để xây dựng khu đô thị mới thì chủ đầu tư có bồi thường cho gia đình tôi 1 khoản tiền hơn 1tỷ. Vậy tôi muốn hỏi khoản tiền này do chủ đầu tư bồi thường cho gia đình tôi thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Tại điểm n, khoản 1, Điều 3 Thông tư 111 quy định về các khoản thu nhập được miễn thuế như sau: Thu nhập từ bồi thường, hỗ trợ theo quy định của pháp luật về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư là tiền bồi thường, hỗ trợ do Nhà nước thu hồi đất, kể cả các khoản thu nhập do các tổ chức kinh tế bồi thường, hỗ trợ khi thực hiện thu hồi đất theo quy định. Căn cứ để xác định thu nhập từ bồi thường, hỗ trợ theo quy định của pháp luật về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư là quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về việc thu hồi đất, bồi thường tái định cư và chứng từ chi tiền bồi thường.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên và những gì bạn hỏi thì khoản bồi thường này do chủ đầu tư bồi thường cho gia đình bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Giải đáp vấn đề xác định thu nhập chịu thuế TNDN

Nguồn Tổng cục thuế

Giải đáp vướng mắc của Doanh nghiệp tại đây: Hệ thống tư vấn trực tuyến Actax