Menu Đóng

Hồ sơ khai thuế điện tử với hoạt động thuê nhà

Hồ sơ khai thuế điện tử với hoạt động thuê nhà về việc cho thuê nhà ở hiên nay còn nhiều vướng mắc về mặt hồ sơ đây là hồ sơ khi bạn khai báo thuế điện tự

1. Tôi ký hợp đồng cho thuê nhà với doanh nghiệp vậy tôi có thể uỷ quyền cho doanh nghiệp khai thay được không?

  • Theo quy định tại thông tư số 92/2015/TT-BTC thì cá nhân ký hợp đồng cho thuê nhà với doanh nghiệp mà trong hợp đồng thuê có thoả thuận bên đi thuê là người nộp thuế thì doanh nghiệp có trách nhiệm khấu trừ thuế, khai thuế và nộp thuế thay cho cá nhân bao gồm cả thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân.
  • Doanh nghiệp khai thay cho cá nhân thì sử dụng chữ ký số và khai trên cổng TTĐT dành cho doanh nghiệp.

2. Khi nộp hồ sơ khai thuế đối với hoạt động cho thuê nhà bằng giấy, cơ quan thuế sẽ kiểm tra ngay, nếu phát hiện khai chưa đúng sẽ hướng dẫn để tôi khai điều chỉnh. Khi tôi nộp hồ sơ khai thuế điện tử thì cơ quan thuế có cảnh báo lỗi sai của tôi không?

  • Khi anh (chị) khai trực tuyến tờ khai cho thuê nhà thì ứng dụng sẽ hỗ trợ anh chị khai từng chỉ tiêu trên tờ khai. Anh (chị) chỉ cần khai đủ, đúng thông tin của hợp đồng lên tờ khai. Ứng dụng sẽ hỗ trợ anh chị tính ra số thuế phải nộp. Anh (chị) khai chưa đúng so với phần hỗ trợ của ứng dụng thì ứng dụng sẽ cảnh báo để anh chị khai lại.

3. Tôi ở Hà Nội, tôi có nhà cho thuê ở TP HCM, tôi có thể nộp hồ sơ khai thuế điện tử được không?

  • Theo Điều 2 Quyết định số 2128/QĐ-BTC của Bộ Tài chính ngày 04/10/2016 về việc thí điểm khai thuế giá trị gia tăng, thu nhập cá nhân đối với cá nhân cho thuê nhà thì phạm vi áp dụng thí điểm cho cá nhân có nhà cho thuê tại địa bàn thành phố Hà Nội, Hồ Chí Minh và thuộc quản lý của cơ quan thuế tại thành phố Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh có nhu cầu được khai thuế giá trị gia tăng, thu nhập cá nhân điện tử đối với hoạt động cho thuê nhà. Như vậy, nếu anh ở Hà Nội và thuộc cơ quan thuế quản lý tại Hà Nội thì anh có thể khai thuế điện tử đối với hoạt động cho thuê nhà tại TP Hồ Chí Minh.

4. Tôi muốn hỏi: tôi thuộc cơ quan thuế quản lý tại Hải Dương, Tôi có nhà cho thuê tại Hà Nội vậy tôi có thể khai thuế điện tử đối với hoạt động cho thuê nhà ở Hà Nội được không?

  • Theo Điều 2 Quyết định số 2128/QĐ-BTC ngày 04/10/2016 của Bộ Tài chính thì phạm vi áp dụng thí điểm đối với cá nhân có nhà cho thuê tại địa bàn thành phố Hà Nội, Hồ Chí Minh và thuộc quản lý của cơ quan thuế tại thành phố Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh có nhu cầu được khai thuế giá trị gia tăng, thu nhập cá nhân điện tử đối với hoạt động cho thuê nhà. Sau khi thí điểm Tổng cục Thuế sẽ báo cáo Bô Tài chính kết quả và triển khai diện rộng. Khi đó anh (chị) sẽ được khai thuế điện tử đối với hoạt động cho thuê nhà ở Hà Nội.

[Xem thêm]: Hồ sơ khai thuế bao gồm những gì?

5.Tôi đã nộp hồ sơ khai thuế theo phương thức điện tử, vậy tôi có thể nộp thuế điện tử được không?

  • Hiện nay, Bộ Tài chính đang phối hợp với Ngân hàng Nhà nước và kết nối với 04 ngân hàng thương mại cổ phần như: Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV), Ngân hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam (VietcomBank), Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam (VietinBank) và Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Việt Nam (AgriBank) để tiếp tục triển khai thí điểm cho các cá nhân có tài khoản tại 04 ngân hàng này có nhu cầu được nộp thuế điện tử đối với thuế GTGT, TNCN điện tử đối với hoạt động cho thuê nhà của cá nhân; nộp LPTB nhà đất, thuế TNCN điện tử đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản của cá nhân để đồng bộ với giải pháp triển khai khai thuế điện tử. Dịch vụ nộp thuế điện tử cho cá nhân sẽ được thực hiện thông qua các ngân hàng và các công ty có giải pháp thanh toán điện tử sẽ được tiếp tục mở rộng phù hợp với xu thế thanh toán thuế hiện đại của đối tượng người nộp thuế là cá nhân trong thời gian tới.
  • Trong thời gian này, NNT có thể nộp thuế trực tiếp tại quầy giao dịch của ngân hàng, cổng TTĐT của Tổng cục Thuế sẽ hỗ trợ NNT biết thông tin địa điểm thu nộp của ngân hàng uỷ nhiệm thu cho NSNN. Hồ sơ khai thuế điện tử với hoạt động thuê nhà

Nguồn Tổng cục thuế

Giải đáp vướng mắc của Doanh nghiệp tại đây: Hệ thống tư vấn trực tuyến Actax